![AnyConv.com__19 ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__19.webp)
วิธี ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก เก็บกิน เก็บขายได้ง่าย ๆ ไม่ต้องใช้กระถาง
ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก อย่างไร ให้ ผักสลัด ใบเขียวสวย พุ่มใหญ่ เก็บกิน เก็บขายได้ง่าย ๆ ไม่ต้องใช้กระถาง
SGE มีวิธีปลูก แบบใช้ดิน และ ไม่ใช้ดิน มาฝาก ใครอยากรู้ว่า ทำอย่างไร ตามมาดูกันเลย
ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก ชนิดใดได้บ้าง
![AnyConv.com__20 ผักสลัด](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__20.webp)
อยากปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก สามารถปลูกได้ทุกชนิด ไม่ว่าจะเป็น กรีนโอ๊ค เรดโอ๊ด กรีนคอรัล เรดคอรัล กรีนคอส ฟิลเลย์ไอซ์เบิร์ก ตลอดจน ผักสวนครัว เช่น คะน้า ผักบุ้ง กระเทียม หอมแดง พริกแดง พริกขี้หนูสวน ฯลฯ ก็สามารถปลูกลงไปได้เช่นกัน
วิธี ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก แบบใช้ดิน
การเพาะเมล็ด
![AnyConv.com__21 ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__21.webp)
วิธี ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก แบบใช้ดิน ให้เริ่มจากเพาะเมล็ดในถ้วยพลาสติกก่อน ต่อด้วยปลูกในถาดเพาะเมล็ด จนเป็นต้นกล้า จากนั้น จึงย้ายลงปลูกในกระถาง โดยวัสดุที่ใช้เพาะเมล็ด จะใช้เป็นดินร่วน ผสมปุ๋ยคอกกับขุยมะพร้าว หรือ จะใช้มูลไส้เดือน แทนก็ได้
ซึ่งถ้าหากใครสนใจ อยากได้ถาดเพาะเมล็ด สำหรับปลูกผักสลัดแล้วละก็ ขอแนะนำ ถาดเพาะกล้า กระบะเพาะเมล็ด ของ SGE มีให้เลือกถึง 5 ขนาด 32, 50, 72, 105 และ 128 หลุม สนใจคลิกดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ https://www.sgethai.com/product/seedling-tray/ หรือ สอบถามเพิ่มเติมทาง โทรศัพท์ หรือ Line ของเราได้เลย
อุปกรณ์และวัสดุ
- เมล็ดพันธุ์ผักสลัด
- มูลไส้เดือน (สำหรับเพาะเมล็ด)
- ถ้วยพลาสติกมีฝาปิด (สำหรับเพาะเมล็ด)
- ขวดฉีดน้ำ
- ถาดเพาะเมล็ด
วิธีทำ
- ตักมูลไส้เดือน ใส่ถ้วยพลาสติก ประมาณครึ่งหนึ่ง
- หยอดเมล็ดพันธุ์ ผักสลัด ลงไป แล้วใช้ขวดฉีดน้ำ ฉีดพรมน้ำให้ชุ่ม ปิดฝา พักทิ้งไว้ 2 วัน
- พอเมล็ดเริ่มงอกแล้ว ให้เปิดฝาออก วางไว้ในที่โดนแสงรำไร หรือ โรงเรือนที่มีสแลนกันแดด พรางแสงปิดเอาไว้ เป็นเวลา 5 วัน (หากผ่านมา 2 คืนแล้ว เมล็ดไม่งอก ก็ควรเอาออกแดดเลย เพื่อป้องกันต้นยืด)
- หลังจากนั้น ให้ย้ายต้นกล้าทีละต้น ลงในถาดเพาะเมล็ด โดยก่อนย้าย ให้ฉีดพรมน้ำให้มูลไส้เดือนชุ่มก่อน จะได้ย้ายได้ง่ายขึ้น รวมถึง บรรจุมูลไส้เดือนให้เต็มถาดเพาะ สำหรับเตรียมย้ายต้นกล้าลงไปด้วย
- ฉีดพรมน้ำมูลไส้เดือนในถาดเพาะเมล็ดให้ชุ่ม แล้วย้ายต้นกล้าลงไปทีละหลุม พอย้ายเสร็จแล้ว ให้ฉีดพรมน้ำอีกรอบ แล้ววางไว้ในที่โดนแสงรำไร เป็นเวลา 10 วัน (ระหว่างนี้ หากมูลไส้เดือนแห้ง ให้คอยฉีดพรมน้ำให้ชุ่มด้วย)
การ ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก แบบใช้ดิน
![AnyConv.com__22 (1) ผักสลัด](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__22-1.webp)
หลังจากปลูกผักสลัด จนเป็นต้นกล้าแล้ว ให้ย้ายปลูกลงในขวดพลาสติก โดยตัดแบ่งขวดพลาสติกเป็น 2 ท่อน ใช้สว่านเจาะรูตรงก้นและฝาขวด สำหรับระบายน้ำ และ 2 รู ด้านบน เพื่อผูกลวดอะลูมิเนียม สำหรับแขวน
สำหรับวัสดุปลูก ให้ใช้ดินร่วนผสมปุ๋ยคอก กาบมะพร้าวสับ ขี้เถ้าแกลบ หรือ แกลบดำ เพื่อให้มีความร่วนซุย แล้วเพิ่มสารอาหาร โดยการรดจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง คลุกเคล้าให้เข้ากัน พอย้ายต้นกล้าลงไปเสร็จแล้ว ก็นำไปวางไว้ในที่แจ้ง ให้โดนแดดวันละ 6 – 8 ชั่วโมง หมั่นรดน้ำให้ชุ่ม แล้วฉีดพ่นฮอร์โมนนม เพื่อบำรุงใบเป็นระยะ ก็จะได้ ผักสลัด ใบใหญ่สวยงาม พร้อมเก็บกิน เก็บขายได้แล้ว
อุปกรณ์และวัตถุดิบ
- ขวดพลาสติก
- ลวดอะลูมิเนียม
- สว่านเจาะรู
- ต้นกล้าผักสลัด
- ดินร่วน
- ปุ๋ยคอก
- กาบมะพร้าวสับ
- ขี้เถ้าแกลบ (แกลบดำ)
- จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง + น้ำเปล่า (สำหรับรดให้ชุ่ม)
- มูลไส้เดือน (สำหรับเป็นปุ๋ย)
- ฮอร์โมนนม สำหรับบำรุงใบ
- กรรไกร หรือ คัตเตอร์
วิธีทำ
- หมักดินสำหรับปลูก โดยผสมดินร่วน ปุ๋ยคอก กาบมะพร้าวสับ ขี้เถ้าแกลบ ให้เข้ากัน แล้วนำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงผสมกับน้ำเปล่า ราดรดให้พอชุ่ม คลุกเคล้าให้เข้ากันอีกรอบ หมักทิ้งไว้อย่างน้อย 1 คืน
- ใช้กรรไกร หรือ คัตเตอร์ ตัดขวดพลาสติก เป็น 2 ท่อน จากนั้น ใช้สว่านเจาะรูฝาขวด และ ก้นขวด หลาย ๆ รู เพื่อเป็นช่องระบายน้ำ และ เจาะรูด้านบน 2 รู ไว้ผูกลวดอะลูมิเนียมสำหรับแขวนด้วย
- ตักดินใส่ขวดพลาสติกจนเต็ม แล้วย้ายต้นกล้าผักสลัดลงไป รดน้ำให้พอชุ่ม พักทิ้งไว้ (เวลาย้ายต้นกล้าลงกระถาง ควรย้ายตอนกลางคืน เพื่อให้ต้นกล้าได้ตั้งตัว หรือ ฟื้นตัวได้ง่าย)
- แขวนขวดพลาสติกไว้บนราวแขวน ในโรงเรือนที่โดนแสงรำไร หรือ มีสแลนกันแดดปิดไว้ เป็นเวลา 1 – 2 วัน พอยอดและใบตั้งตรง รับแสงได้ดีแล้ว ให้ย้ายไปไว้ในที่โดดแดดกลางแจ้งเต็มวัน อย่างน้อย 6 – 8 ชั่วโมง
- ระหว่างนี้ ให้คอยรดน้ำ เช้า สาย บ่าย เย็น เป็นประจำ เพื่อป้องกันการคายน้ำ ทำให้ใบเหี่ยว รวมถึง นำสารสกัดจากพืช เช่น สะเดา หางไหล น้อยหน่า ผสมน้ำ ฉีดพ่นเพื่อป้องกันศัตรูพืชด้วย
- เมื่อผักสลัด อายุได้ 7 – 10 วัน หลังย้ายลงขวดพลาสติก ให้ตักมูลไส้เดือน ใส่เป็นปุ๋ยตรงโคนต้น แล้วรดน้ำให้ชุ่ม
- ระหว่างปลูกเพื่อรอเวลาเก็บเกี่ยว ให้คอยฉีดพ่นฮอร์โมนนม สำหรับบำรุงใบเป็นระยะ พออายุครบ 45 – 55 วัน ก็สามารถเก็บเกี่ยวผลผลิต มารับประทานได้แล้ว
วิธี ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก ไม่ใช้ดิน
การเพาะเมล็ด
![AnyConv.com__23 (1) ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__23-1.webp)
หากใครอยาก ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก ให้ง่ายยิ่งกว่าเดิม ไม่ต้องซื้อวัสดุปลูก ไม่ใช้ดิน แนะนำให้ ปลูกผักแบบไฮโดรโปนิกส์ เลย เพียงแค่มีน้ำก็ปลูกได้แล้ว เหมาะกับคนรุ่นใหม่ ที่ต้องการปลูกผักแบบง่าย ๆ และ มีวิธีการดูแลรักษาไม่ยาก โดยการเพาะเมล็ด เพียงแค่วางลงไปในฟองน้ำที่ชุ่มน้ำ ทิ้งไว้ในที่มืด 1 คืน แล้วตั้งวางไว้ในที่โดนแสงแดดรำไร เป็นเวลา 6 – 7 วัน เมล็ดก็จะเติบโตเป็นต้นกล้า พร้อมย้ายลงขวดพลาสติกได้แล้ว
อุปกรณ์และวัสดุ
- เมล็ดพันธุ์ผักสลัด
- กล่องพลาสติกมีฝาปิด
- ฟองน้ำแบบละเอียด
- คัตเตอร์
วิธีทำ
- ตัดฟองน้ำให้พอดีกับตัวกล่อง จากนั้น ใช้คัตเตอร์กรีดฟองน้ำเป็นช่อง ๆ ให้มีระยะห่างเท่า ๆ กัน แล้วกรีดเป็นรอยบากตรงกลาง สำหรับหยอดเมล็ดพันธุ์ผักสลัดลงไปได้
- นำฟองน้ำใส่ลงไปในกล่องพลาสติก แล้วเทน้ำรดลงไป ให้ฟองน้ำชุ่มน้ำ
- หยอดเมล็ดพันธุ์ผักสลัด ลงไปบนช่องที่กรีดไว้ จากนั้น รดน้ำให้พอชุ่มอีก 1 รอบ แล้วปิดฝาให้มืดสนิท พักทิ้งไว้ 1 คืน
- เช้าวันต่อมา ให้เปิดฝา นำออกมาตั้งไว้ในที่โดนแสงแดดรำไร เป็นเวลา 6 – 7 วัน เมล็ดก็จะโตเป็นต้นกล้า มีใบที่ 3 พร้อมสำหรับย้ายลงปลูกในขวดพลาสติกได้แล้ว
การปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก ไม่ใช้ดิน
![AnyConv.com__24 ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/03/AnyConv.com__24.webp)
เมื่อต้นกล้าผักสลัดโตพอ ที่จะย้ายลงขวดพลาสติกได้แล้ว ให้ตัดขวดพลาสติกเฉพาะส่วนฝาออก แล้วเทน้ำเปล่าลงไปเกือบเต็มขวด ผสมกับสารละลายธาตุอาหาร สูตร A และ B พร้อมกับ จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง เพื่อป้องกันตะไคร่น้ำให้เรียบร้อย
เสร็จแล้ว ให้นำต้นกล้าผักสลัดที่เพาะไว้ในฟองน้ำ จุ่มลงในน้ำเปล่าผสมเครื่องดื่มชูกำลัง เพื่อบำรุงรากให้แข็งแรง ใส่ลงไปในฝาขวดแบบวางคว่ำ วางไว้ด้านบน เพียงเท่านี้ก็เป็นอันเสร็จ ตั้งทิ้งไว้ ให้ผักเจริญเติบโต รอเวลาเก็บผลผลิตได้เลย โดยวิธีการดูและรักษาก็ไม่ยาก แค่รักษาระดับน้ำให้เหมาะสม และ หมั่นเติมสารละลายธาตุอาหาร ให้มีความเข้มข้นเป็นระยะ ก็จะได้ ผักสลัด สวย ๆ ไว้รับประทาน ไม่แพ้กับการปลูกในกระถางได้แล้ว
อุปกรณ์และวัสดุ
- ต้นกล้าผักสลัด
- น้ำเปล่า
- สารละลายธาตุอาหาร สูตร A และ B
- จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
- น้ำเปล่า 500 มิลลิลิตร + เครื่องดื่มชูกำลัง 1 ฝา
- ไซริงค์ฉีดยา
- ขวดน้ำพลาสติก 1 ลิตร
- ถุงพลาสติกสีดำ
- กรรไกร หรือ คัตเตอร์
วิธีทำ
- ใช้กรรไกร หรือ คัตเตอร์ ตัดส่วนฝาของขวดพลาสติกออก จากนั้น ตัดถุงพลาสติกสีดำ มาห่อขวดพลาสติก แล้วใช้เทปใสแปะปิดทับให้มิดชิด
- เทน้ำเปล่าลงไปเกือบเต็ม แล้วคว่ำฝาขวดมาปิดด้านบนเอาไว้ เพื่อให้เกิดช่องว่างระหว่างฟองน้ำและระดับน้ำด้านล่าง (ถ้าน้ำล้นฝาขวด ให้เทออก)
- นำไซริงค์ฉีดยา ดูดสารละลายธาตุอาหาร สูตร A และ B ผสมกับน้ำเปล่า (โดยทั่วไป ใช้อัตราส่วนน้ำเปล่า 1 ลิตร ต่อสารละลายธาตุอาหาร 5 มิลลิลิตร)
- จากนั้น ดูดจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงผสมลงไป อัตราส่วนน้ำเปล่า 1 ลิตร ต่อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง 5 มิลลิลิตร เพื่อป้องกันตะไคร่น้ำขึ้น
- ย้ายต้นกล้าผักสลัด (พร้อมฟองน้ำ) ลงในขวดพลาสติก โดยก่อนใส่ลงไป ให้จุ่มรากลงในน้ำเปล่า 500 มิลลิลิตร + เครื่องดื่มชูกำลัง 1 ฝา เพื่อบำรุงราก ให้เจริญเติบโตแข็งแรง
- รออีก 45 – 55 วัน ก็พร้อมเก็บเกี่ยว (ระหว่างนี้ ให้คอยตรวจวัดระดับน้ำอย่างน้อยอาทิตย์ละ 1 ครั้ง เพื่อให้น้ำเพียงพออยู่เสมอ และ ตรวจวัด ค่า EC เพื่อตรวจสอบความเข้มข้น ของสารละลายธาตุอาหารของพืชด้วย หากมีค่าต่ำกว่าที่ระบุ ให้เติมสารละลายธาตุอาหารสูตร A และสูตร B เพิ่ม เพื่อให้มีธาตุอาหารที่เพียงพอต่อความต้องการ โดยค่า EC ที่เหมาะกับการปลูกผักสลัด อยู่ที่ 1.1 – 1.8)
เป็นยังไงกันบ้างกับ วิธี ปลูกผักสลัดในขวดพลาสติก ที่ SGE นำมาฝาก ทำตามได้ง่าย ๆ ไม่ยากเลยใช่มั้ยล่ะ หากใครอยากปลูกผักสลัดด้วยตัวเอง แล้วอยากประหยัดต้นทุน รวมถึงใช้วัสดุรีไซเคิลให้เกิดประโยชน์แล้วละก็ ลองทำตามวิธีนี้ได้เลย นอกจากจะมีผักสลัดอร่อย ๆ ไว้กินเอง ยังสามารถปลูกขาย สร้างรายได้เสริมได้อีกด้วย
บทความอื่น ๆ ที่น่าสนใจ
![auther-press](https://www.sgethai.com/wp-content/uploads/2023/02/auther-press.jpg)
30 มกราคม 2024
โดย
Pres